วันพฤหัสบดีที่ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2551

โรงเรียนเปิดภาคเรียนที่2 วันที่3 พฤศจิกายน2551

วันอังคารที่ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2551

การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์บูรณาการ

การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์ สำหรับเด็กก่อนประถมศึกษานั้น จะจัดทำในรูปแบบของการบูรณาการโดยผสมผสานกิจกรรมหลัก 6 กิจกรรม และสอดแทรกเนื้อหาที่ตรงตามความต้องการและความสนใจของเด็กเหมาะสมกับวัยและสอดคล้องกับสภาพแวดล้อม เพื่อให้เด็กได้รับการพัฒนาความพร้อมทั้งด้านร่างกาย อารมณ์-จิตใจ สังคม และสติปัญญา แต่โดยส่วนใหญ่ครูจะจัดกิจกรรมตามแผนจัดประสบการณ์ของสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาแห่งชาติ ตลอดจนครูไม่มีความมั่นใจในการพัฒนาแผนการจัดประสบการณ์แบบบูรณาการขึ้นใหม่ ทำให้การจัดประสบการที่เกิดขึ้นจริงไม่สอดคล้องกับสภาพแวดล้อม
มีความมุ่งหมายเพื่อพัฒนาแผนการจัดประสบการณ์แบบบูรณาการ เรื่อง ปลาในลำตะคอง ชั้นอนุบาลปีที่ 2 โรงเรียนประสารวิทยา อำเภอสีคิ้ว สำนักเขตพื้นที่การศึกษานครราชสีมา เขต 4 โดยใช้การวิจัยเชิงปฏิบัติการมีขั้นตอนการปฏิบัติ 4 ขั้นตอน คือ ขั้นวางแผน ขั้นปฏิบัติตามแผน ขั้นสังเกต และขั้นสะท้อนผลการปฏิบัติแล้วนำข้อมูลที่ได้มาวิเคราะห์ เพื่อปรับปรุงแก้ไขการจัดประสบการณ์แบบบูรณาการในวงจรต่อไป ซึ่งผู้ร่วมศึกษาค้นคว้าครั้งนี้ ได้แก่ ครูผู้สอนระดับก่อนประถมศึกษา จำนวน 3 คน และนักเรียนระดับชั้นอนุบาลปีที่ 2 โรงเรียนประสารวิทยา ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2526 จำนวน 30 คน
เครื่องมือที่ใช้ในการค้นคว้า แบ่งเป็น 2 ประเภท คือ (1) เครื่องมือที่ใช้ในการวัดประสบการณ์ ได้แก่ แผนการจัดประสบการณ์แบบบูรณาการ เรื่อง ปลาในลำตะคอง จำนวน 8 แผน 2 วงจร และสื่อและอุปกรณ์ เป็นสื่อการจัดกิจกรรมที่ใช้ประสบการณ์ (2) เครื่องมือที่ใช้ในการรวบรวมข้อมูล ได้แก่ แบบบันทึกการสังเกตพฤติกรรมการจัดประสบการณ์ของครู แบบสัมภาษณ์นักเรียน แบบประเมินพฤติกรรมตามจุดประสงค์ และแบบบันทึกผลการใช้แผนการจัดประสบการณ์
การจัดทำแผนประสบการณ์
การจัดประสบการณ์ให้กับเด็กระดับก่อนประถมศึกษาเก็บการจัดกิจกรรมแบบบูรณาการให้เด็กได้เรียนรู้ผ่านการเล่น และได้รับพัฒนาการทุกๆ ด้าน ทั้งด้าน ร่างกาย อารมณ์ จิตใจ สังคม และสติปัญญา ดังนั้น ครูจึงต้องรู้จักการวางแผนและวิธีเขียนแผนการจักประสบการณ์เพื่อเป็นแนวทางในการจัดกิจกรรมที่เหมาะสมและนำไปปฏิบัติจริงได้อย่างมีประสิทธิ์ภาพ
จุดประสงค์การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
-เพื่อให้ครูวางแผนจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กได้อย่างเหมาะสมและสอดคล้องกับหลักสูตร
-เพื่อให้ครูนำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดประสลการณ์ให้บรรลุผลตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้
ขั้นตอนในการจัดทำแผนประสบการณ์
-ศึกษาหลักสูตรก่อนประถมศึกษาและเอกสารอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องครูต้องศึกษาหลักสูตรอ่านประถม---ศึกษาอย่างละเอียดจนเกิดความเข้าใจว่าจะพัฒนาเด็กอย่างไร
-ศึกษาวิเคราะห์เนื้อหา วางแผนว่าจะสร้างให้เด็กเกิดแนวคิดอะไรและได้ประการณ์
เนื้อหาที่จะนำที่จะไปใช้จัดกิจกรรมสำหรับเด็กอายุ 3-6 ปี กำหนดไว้ 2 ลักษณะดังนี้
ประสบการณ์สำคัญ
เนื้อหาและแนวคิด
วิเคราะห์ความสำพันธ์ของจุดมุ่งหมาย คุณลักษณะของเด็ก 3-6 ปี
การเขียนแผนการจัดประสบการณ์ เนื้อหาและประสบการณ์สำคัญของหลักสูตรและกิจกรรมมี 5 ขั้นตอน คือ
ขั้นที่ 1 เลือกหัวข้อเรื่อง
ขั้นที่ 2 ระดมความคิดจากเด็กเกี่ยวกับหัวข้อเรื่องที่เด็กสนใจ
ขั้นที่ 3 วางแผนกิจกรรม
ขั้นที่ 4 แยกกิจกรรมตามพัฒนาการแต่ละด้าน
ขั้นที่ 5 จัดกิจกรรมลงตาราง
การพัฒนาแผนการจัดการประสบการณ์แบบบูรณาการ เรื่องปลาในลำตะคอง
ผลการศึกษา พบว่าการจัดประสบการณ์แบบบูรณาการ เรื่อง ปลาในลำตะคองชั้นอนุบาลปีที่ 2 ที่ผ่านการประเมินคุณภาพของแผนการจัดประสบการณ์โดยผู้เชี่ยวชาญนั้นมีคุณภาพอยู่ในระดับที่เหมาะสมมาก ซึ่งเป็นแผนการจัดประสบการณ์ แบบบูรณาการที่มีประสิทธิภาพสามารถพัฒนานักเรียนให้มีพัฒนาการด้านร่างกาย อารมณ์ จิตใจ สังคม และสติปัญญาดีขึ้นตามลำดับ และนักเรียนมีพฤติกรรมบรรลุตามจุดประสงค์ การเรียนรู้ที่ตั้งไว้ในระดับดี และดีมาก
จากการที่นักเรียนได้รับการจัดประสบการณ์แผนการจัดการแบบบูรณาการ เรื่องปลาในลำตะคอง ซึ่งเป็นวิธีการจัดกิจกรรมแบบบูรณาการที่บูรณาการทั้งเนื้อหา และบูรณาการกิจกรรมหลักที่นักเรียนควรได้รับในแต่ละวัน ทำให้นักเรียนได้เรียนรู้ผ่านการเล่น ได้ลงมือปฏิบัติจริงหาคำตอบด้วยตัวเองทำให้พัฒนาการทั้งด้านอารมณ์ –จิตใจ สังคม และสติปัญญาของนักเรียนพัฒนาดียิ่งขึ้น

แหล่งที่มา : นางสาวปิยะนาถ ด่านกุล. การพัฒนาแผนการจัดประสบการณ์แบบบูรณาการ เรื่อง ปลาในลำตะคองชั้นอนุบาลปีที่2 โรงเรียนประสารวิทยา อำเภอสีคิ้ว สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษานครราชสีมา เขต 4.ปริญญาการศึกษามหาบัณฑิต สาขาวิชาหลักสูตรและการสอน.มหาวิทยาลัยมหาสารคาม,2547.

วันจันทร์ที่ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2551

เป้าหมายการจัดการศึกษา ระดับปฐมวัย
1. นักเรียนปฐมวัยเป็นผู้มีคุณธรรม-จริยธรรม และคุณลักษณะที่พึงประสงค์ สามารถอยู่ร่วมกับผู้อื่นได้อย่างมีความสุข
2. นักเรียนปฐมวัยปฏิบัติตนในการอนุรักษ์ธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมและแสดงออกถึงความเป็นไทยได้เหมาะสมกับวัย
3. นักเรียนปฐมวัยมีพัฒนาการครบทั้ง 4 ด้าน กล้าพูดกล้าแสดงออกตามศักยภาพของแต่ละบุคคล
4. นักเรียนมีความสามารถในการแสวงหาความรู้ มีทักษะกระบวนการคิด วางแผน ปฏิบัติ ทบทวน และแก้ปัญหาในการปฏิบัติกิจกรรมร่วมกันได้
อ้างมาจากwww.Google.com

ตารางกิจกรรมประจำวัน



ตารางกิจกรรมประจำวัน
07.00 - 08.00 น.
รับเด็กเป็นรายบุคคล
08.00 - 08.20 น.
เคารพธงชาติ, กิจกรรมหน้าเสาธง
08.20 - 08.50 น.
ตรวจสุขภาพ/อบรมจริยะ
08.50 - 09.10 น.
กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
09.10 - 09.40 น.
กิจกรรมกลางแจ้ง
09.40 - 10.00 น.
พักดื่มนม
10.00 - 10.30 น.
กิจกรรมเสริมประสบการณ์
10.30 - 11.15 น.
กิจกรรมสร้างสรรค์ และเสรี
11.15 - 12.00 น.
รับประทานอาหารกลางวัน
12.00 - 13.50 น.
นอนพักผ่อน
13.50 - 14.00 น.
เก็บที่นอน เข้าห้องน้ำ ล้างหน้า
14.00 - 14.20 น.
รับประทานอาหารว่าง
14.20 - 14.50 น.
กิจกรรมเกมการศึกษา
14.50 - 15.00 น.
เตรียมตัวกลับบ้าน

อ้างอิงจากwww.Google.com

1.ความหมายกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
กิจกรรมที่จัดให้เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆของร่างกายอย่างอิสระตามจังหวะ ซึ่งจังหวะและดนตรีที่ใช้ประกอบได้แก่ เสียงตบมือ เสียงเพลง เสียงเคาะไม้ เคาะเหล็ก รำมะนา กลอง ฯลฯ
2.ความหมายกิจกรรมสร้างสรรค์
กิจกรรมเกี่ยวกับงานศิลปศึกษาต่าง ๆ ได้แก่ การวาดภาพระบายสี การปั้น การพิมพ์ภาพ การพับ การฉีกปะ และประดิษฐ์เศษวัสดุ ที่ม่งพัฒนาความคิด
3.ความหมายกิจกรรมมเสรี
กิจกรรมที่จัดให้เด็กได้เล่นกับสื่อและเครื่องเล่นอย่างอิสระในมุมการเล่น จะสนองความต้องการตามธรรมชาติของเด็ก
4.ความหมายกิจกรรมเสริมประสบการ์
กิจกรรมที่จัดให้เด็ก ได้ ฟัง พูด สังเกตคิด และปฏิบัติทดลอง เพื่อให้เกิดความคิดรวบยอด เพิ่มพูนทักษะต่าง ๆด้วยวิธีการที่หลากหลาย เช่น การสนทนา
5.ความหมายกิจกรรมกลางแจ้ง
กิจกรรมที่จัดให้เด็กได้ออกนอกห้องเรียนไปสู่สนามเด็กเล่นทั้งที่บริเวณกลางแจ้งและในร่มเพื่อเปิดโอกาสให้เด็กกล้าแสดงออก โดยยึดเอาความสนใจเด็ก
6.ความหมายกิจกรรมเกมการศึกษา
กิจกรรมที่มีกระบวนการในการเล่นตามชนิดของเกมประเภทต่าง ๆเพื่อให้เกิดกรเรียนรู้และความคิดรวบยอดเกี่ยวกับสิ่งที่เรียน
อ้างอิงจาก แผนการจัดประสบการณ์ ชั้นอนุบาลปีที่1 สำนักงานคณะกรรมการประถมศึกษาแห่งชาติ กระทรวงศึกษาธิการ

แนะนำนักศึกษาฝึกสอน


โรงเรียนตลาดคลอง16(เอื้อสุนทรวัฒนาอุทิศ)รายชื่อนักศึกษาดังนี้

1. นางสาว กรรณิการ์ โกชา รหัส 48003116002

โปรแกรมการศึกษาปฐมวัย

มหาวิทยาลัยราชภัฏราชนครินทร์